భారతదేశంలో పౌల్ట్రీ పరిశ్రమను మెరుగుపరిచే సాంకేతికత

పౌల్ట్రీపరిశ్రమ: ప్రస్తుతదృశ్యం

పౌల్ట్రీ పరిశ్రమ ప్రపంచంలోని అతిపెద్ద పరిశ్రమలలో ఒకటి. దీనికి తోడు, చైనా, బ్రెజిల్ మరియు యుఎస్ తర్వాత ప్రపంచంలో చికెన్ ఉత్పత్తిలో భారతదేశం నాల్గవ అతిపెద్దది. భారతదేశంలో పౌల్ట్రీ రంగం, మూడు పదాలలో, అభివృద్ధి చెందుతోంది, పెద్దది మరియు అత్యంత వ్యవస్థీకృతమైంది. భారతదేశంలో పౌల్ట్రీ రంగం విలువ €14.5 బిలియన్లు.

మనందరికీ తెలిసినట్లుగా, మెరిసేదంతా బంగారం కాదు, పౌల్ట్రీ భారతదేశం చైనా మరియు యుఎస్ తర్వాత ప్రపంచంలో మూడవ అతిపెద్ద ఉత్పత్తిదారు లేదా గుడ్లు. పరిశ్రమ ఇప్పటికీ అనేక సవాళ్లను ఎదుర్కొంటోంది మరియు పౌల్ట్రీ పరిశ్రమ అభివృద్ధికి అవసరమైన అనేక ప్రాంతాలు ఉన్నాయి.

భారతదేశంలో పౌల్ట్రీ ఫారాలు ఎదుర్కొనే సమస్యలు దాని విలువ మరియు t మూడవ అతిపెద్ద రంగం అనే చట్టం ద్వారా కప్పివేయబడ్డాయి. కాబట్టి ఈ కథనంలో, భారతదేశంలోని పౌల్ట్రీ పరిశ్రమ నేడు ఎదుర్కొంటున్న ప్రధాన సవాళ్లు, పౌల్ట్రీపై కోవిడ్ చిక్కులు మరియు సవాళ్లను అధిగమించగల పరిష్కారాన్ని చర్చిస్తాము.

భారతదేశంలోపౌల్ట్రీరంగంపైకోవిడ్-19 ప్రభావం

2020లో కోవిడ్-19 ప్రపంచాన్ని తాకింది మరియు ఇది దాదాపు ప్రతి వ్యాపారాన్ని నాశనం చేసింది. పౌల్ట్రీ పరిశ్రమపై కూడా తీవ్ర ప్రభావం పడింది. డిమాండ్ క్షీణించి నష్టాలకు దారితీసింది. అలాగే, పౌల్ట్రీ ఉత్పత్తులు వైరస్‌కు మూలం అనే పుకార్లు మరియు తప్పుడు సమాచారం సోషల్ మీడియాలో వ్యాపించింది. ఇది గుడ్లు మరియు చికెన్ వంటి పౌల్ట్రీ ఉత్పత్తుల డిమాండ్ మరియు వినియోగంపై ప్రభావం చూపింది.

ఈ దురభిప్రాయాల కారణంగా, జనవరి మరియు మార్చి 2020 మధ్య భారతీయ పౌల్ట్రీ నష్టాలు USD 236 మిలియన్లకు చేరాయి. దీనికి అదనంగా, మిలియన్ల మంది చిన్న కోళ్ల రైతులు మరియు పౌల్ట్రీ పరిశ్రమలో పనిచేస్తున్న అర మిలియన్ మంది ప్రజలు నిరుద్యోగులయ్యారు.

కోళ్లను వ్యాపారీకరించడం సాధ్యం కాదనే కారణంతో రైతులు వాటిని సజీవంగా పాతిపెడుతున్నారనే వార్తలు వచ్చాయి. రైతులు దాణా ఆర్డర్‌ను రద్దు చేయడంతో పౌల్ట్రీ ఫీడ్‌ల ఉత్పత్తిదారులు కూడా నష్టపోయారు. ఇది పౌల్ట్రీకి కఠినమైన సంవత్సరం.

పౌల్ట్రీపరిశ్రమఎదుర్కొంటున్నసమస్యలు

పౌల్ట్రీ రంగంపై కోవిడ్-19 చిక్కుల గురించి మేము చర్చించాము కానీ, భారతదేశంలోని పౌల్ట్రీ ఫారాలు సాధారణంగా ఎదుర్కొనే అనేక ఇతర సమస్యలు ఉన్నాయి. ఈ ప్రధాన సమస్యలను చూద్దాం

ఆర్థికసమస్య

ఆర్థిక సమస్య భారతదేశంలోని పౌల్ట్రీ రైతులు మాత్రమే ఎదుర్కొంటారు, కానీ ఇది ప్రపంచవ్యాప్తంగా 80% మంది రైతులను ప్రభావితం చేసే సమస్య. రాజధాని విజయానికి ప్రధాన కారకం అన్నది వాస్తవం. ఇది పౌల్ట్రీ ఫారమ్ ఎంత బాగా అమర్చబడిందో నిర్ణయిస్తుంది. పొలాలు వేగంగా పెరగడానికి ఆర్థిక సహాయం సహాయపడుతుంది. పౌల్ట్రీ ఫాం ప్రారంభించడానికి పెద్ద పెట్టుబడి అవసరం లేదు. కానీ క్రమంగా, రైతులు తమ వ్యాపారాన్ని పెంచుకున్నప్పుడు, వారికి మూలధనం అవసరం.

అన్‌టాప్డ్ఇంటర్నేషనల్మార్కెట్

భారతీయ పౌల్ట్రీ అభివృద్ధి చెందుతున్న పరిశ్రమ, కానీ భారతదేశంలో మాత్రమే. భారతీయ పౌల్ట్రీ ఇప్పటికీ అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లోకి ప్రవేశించలేకపోయింది. అంతర్జాతీయ మార్కెట్లు ఉపయోగించబడనందున, వారు తమ సామర్థ్యాన్ని అన్‌లాక్ చేయలేకపోతున్నారు. కోల్డ్ స్టోరేజీలు, గోదాములు సరిగా లేకపోవడమే పౌల్ట్రీ రంగంపై ప్రభావం చూపుతోంది.

రవాణాసమయంలోఅధికమరణాలు

భారతదేశంలో, ప్రత్యక్ష-పక్షి మార్కెట్‌లో ఆధిపత్యం ఉంది. ప్రజలు తాజా చికెన్ మరియు గుడ్లను కొనుగోలు చేయడానికి ఇష్టపడతారు మరియు లైవ్-బర్డ్ మార్కెట్‌లలో డిమాండ్ ఎక్కువగా ఉంటుంది. ప్రత్యక్ష పక్షుల మార్కెట్‌లో అధిక డిమాండ్‌కు కారణం ఏమిటంటే, ప్రత్యక్ష పక్షుల రవాణాతో మరణాల ప్రమాదం ఉంది. అనేక పౌల్ట్రీ ఫారాలు ఎదుర్కొంటున్న మరో ప్రధాన సమస్య ఇది.

నిర్వహణ & నిర్వహణలేకపోవడం

నిర్వహణ అనేది ప్రతి వ్యాపారం యొక్క సారాంశం. వ్యక్తులు, ప్రక్రియలు, యంత్రాలు, డబ్బు మరియు డబ్బు నిర్వహణ ఏదైనా వ్యాపారం యొక్క విజయానికి కీలకం. అలాగే, పర్యావరణ పరిస్థితుల నిర్వహణ కీలకమైనది ఎందుకంటే ఇది కోడిపిల్లలు మరియు గుడ్ల నాణ్యతను ప్రభావితం చేస్తుంది. పరిశుభ్రత మరియు ఉష్ణోగ్రత పరిస్థితులతో ఏదైనా రాజీ మరణాల రేటును పెంచుతుంది.

ఉత్పత్తినాణ్యతలోక్షీణత

డీడింగ్ సమస్యలు మరియు హేచరీ పరిస్థితుల యొక్క సరైన నిర్వహణ కారణంగా ఈ సమస్య తలెత్తుతుంది. దాణా సమస్యలు మరియు పరిస్థితి పర్యవేక్షణ మరియు నియంత్రణ లేకపోవడం కోడి మరియు గుడ్ల నాణ్యతపై నేరుగా ప్రభావం చూపుతుంది. పౌల్ట్రీ పరిశ్రమ ఎదుర్కొంటున్న ప్రధాన సమస్య ఇది. పౌల్ట్రీ ఉత్పత్తిలో ఉండవలసిన పోషక విలువలు లేకుంటే, అది వారి ఉత్పత్తుల డిమాండ్ మరియు అమ్మకాలను తగ్గిస్తుంది.

పరిష్కారంఏమిటి?

ప్రతి సమస్యకు ఒక పరిష్కారం ఉంటుంది మరియు పౌల్ట్రీ పరిశ్రమకు దాని ప్రధాన సవాళ్లను అధిగమించడంలో సహాయపడే పరిష్కారం ఉంది. పౌల్ట్రీకి సరైన పరిష్కారం సాంకేతికత. సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని ఏకీకృతం చేయడం వల్ల భారతీయ కోళ్ల పెంపకాన్ని ఆధునీకరిస్తుంది మరియు ఉత్తమ ఫలితాలను అందజేస్తుంది. కార్యకలాపాల్లో సమర్థతను తీసుకురాగల అనేక ఆధునిక సాంకేతికతలు అందుబాటులో ఉన్నాయి.

పౌల్ట్రీలో అత్యాధునిక సాంకేతికతలను పొందుపరచడం పౌల్ట్రీలో ప్రధాన సవాళ్లను అధిగమించడంలో ప్రత్యక్షంగా లేదా పరోక్షంగా సహాయపడుతుంది.

పౌల్ట్రీ ఫామ్‌లకు ఆదర్శవంతమైన సాంకేతికత

ఇంటర్నెట్ ఆఫ్ థింగ్స్ (IoT) అనేది పౌల్ట్రీ ఫామ్‌లకు సాంకేతికత యొక్క బహుమతి. IoT, సరళంగా చెప్పాలంటే, ఇంటర్నెట్ ద్వారా డేటాను బదిలీ చేయగల మరియు సేకరించగల ఒకదానితో ఒకటి అనుసంధానించబడిన వస్తువుల వ్యవస్థ. మానవ ప్రమేయం లేకుండా, ఈ పరికరాలు పౌల్ట్రీ రైతులకు వారి ప్రక్రియలను పర్యవేక్షించడంలో సహాయపడతాయి.

హేచరీ కార్యకలాపాల కోసం పౌల్ట్రీ ఫారమ్‌లలో ఉష్ణోగ్రత మరియు తేమను నిర్వహించాల్సిన అవసరం ఉంది, ఎందుకంటే ఏదైనా అసమానత నాణ్యతలో క్షీణతకు లేదా కోళ్ల మరణానికి దారి తీస్తుంది. కాబట్టి తీసుకోవలసిన చర్య ఏమిటి?

IoT వ్యవస్థను ఇన్‌స్టాల్ చేయడం ద్వారా, రైతు తమ మొబైల్ ఫోన్ లేదా మరేదైనా పరికరంలో ఉష్ణోగ్రత మరియు తేమ స్థితిని పర్యవేక్షించవచ్చు. అలాగే, హేచరీ పరిస్థితులు మరియు క్రమరాహిత్యాలకు సంబంధించిన నిజ-సమయ హెచ్చరికలు మరియు నోటిఫికేషన్‌లు ఉత్పత్తిలో వృధా లేదా నష్టాన్ని తగ్గించడంలో రైతులకు సహాయపడతాయి.

కోళ్ల రవాణాలో మరణాల ప్రమాదం గురించి చర్చించాము. కానీ IoT పరిష్కారంతో, ఇది సమస్య కాదు. IoT సొల్యూషన్స్ రవాణా సమయంలో గుడ్లు మరియు చికెన్ నిర్వహణలో కూడా సహాయపడతాయి. IoT పరికరాన్ని రవాణా సౌకర్యం లోపల ఇన్‌స్టాల్ చేయవచ్చు మరియు సంబంధిత వ్యక్తి రిమోట్‌గా పరిస్థితిని క్రమం తప్పకుండా పర్యవేక్షించవచ్చు.

IoT సొల్యూషన్స్‌లో పెట్టుబడి అనేది లాభదాయకమైన నిర్ణయం. మీరు మీ పొలంలో IoT వ్యవస్థను వ్యవస్థాపిస్తే, మీరు లేబర్ ఖర్చులను తగ్గించవచ్చు మరియు ఉత్పత్తిలో వృధాను కూడా తగ్గించవచ్చు.

డేటా తక్షణమే అందుబాటులో ఉంటుంది మరియు రైతులు ఎప్పుడైనా మరియు ఎక్కడైనా డేటా నివేదికలను యాక్సెస్ చేయవచ్చు. అలాగే, IoT పరికరం అన్ని ప్రక్రియలకు సంబంధించిన డేటాను నిల్వ చేస్తుంది మరియు ఈ డేటాను విశ్లేషణాత్మక రూపంలో ప్రదర్శించవచ్చు. డేటా యొక్క విశ్లేషణాత్మక నివేదికలు రైతులకు సరైన నిర్ణయాలు తీసుకోవడంలో సహాయపడతాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *